ข่าว: ลงทะเบียนสมาชิกไม่ได้ติดต่อ 081-0343446

CNC ADVANCE ยินดีต้อนรับทุกท่านCNC SOFTWARECNC Software อื่นๆAspire VS Artcam
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Aspire VS Artcam  (อ่าน 12062 ครั้ง)
sheep
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:49:08 PM »

บอร์ดว่างๆ สมาชิกใหม่เริ่มต้นซักกระทู้นะครับ อย่างไรก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ทยอยโพสเรื่อยๆ โพสคั่นได้ครับเพื่อความเมามันส์

มีสมาชิกท่านใดได้เคยลองใช้โปรแกรม Aspire กันบ้างรึยังบ้างเอ่ย

ข้อมูลเริ่มต้นที่มาโปรแกรม Aspire เป็นทีมเขียนโปรแกรมเดียวกันกับ Artcam แต่แยกตัวไปทำ (ดังแล้วแยกวงหรือผลประโยชน์ก็ไม่รู้)

ใครไม่เคยเห็นคงอยากเห็นหน้าตาละ เกริ่นคร่าวๆ ก่อนเห็นรูป หน้าตาเทียบกับ Artcam2009 สวยกว่ากันเยอะเลย ใช้ง่ายเพราะหลายฟังก์ชั่นที่จุ๊กจิ๊กเหมือนใน Artcam ถูกตัดออกไป

จุดเด่นนานาทัศนะที่ผมมองเห็นชัดกับโปรแกรมนี้คือ

- ในหน้า 3D (model) ทำออกมาสวยกว่า Artcam พอสมควรทีเดียว ละเอียดกว่าเครื่องไม่กระตุก
- คำนวนทูลในไฟล์เดียวกัน เร็วกว่า Artcam ประมาณ 6 เท่า

เดี๋ยวจะนึกว่าผมทรยศ Artcam ซะแล้ว มาดูส่วนที่ทำไม่ได้เหมือน Artcam บ้าง

- ทำ Create Ring ไม่ได้
- ทำเส้นเวคเตอร์จาก Relief ไม่ได้

แนะนำหอมปากหอมคอ ละจะเข้ามาต่อใหม่ครับ ยิ้ม
อาจารย์ปู่
Administrator
Jr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:21:19 AM »

อยากเห็นผลงานจังเลย  ยิงฟันยิ้ม

จำหน่ายเครื่อง CNC Plasma และ CNC Router
รับตัดงานเหล็ก สแตนเลส ไม้ พลาสติกด้วยเครื่อง CNC , Plasma และ CNC Router
081-0343446

sheep
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:05:16 PM »

ต่อครับ มาดูหน้าตา โปรแกรม Aspire กันก่อนครับ ว่าส่งเข้าประกวดได้รึเปล่า ยิงฟันยิ้ม

รูปในหน้าจอ 2D

รูปในหน้าจอ 3D

คราวนี้เทียบ Relief ระหว่าง Artcam กับ Aspire กันหน่อย

ผมทำ เส้นเวคเตอร์วงกลมขนาดเส้นผ่าน ศก. 80 มม. บนพื้นงานขนาด 100x100 mm ทำเป็นโดมรูปครึ่งวงกลมทั้ง 2 โปรแกรมโดยเท่าเทียมกัน ยิ้มเท่ห์

ได้ผลออกมาแล้วก็ ซูมมมมม เข้าไป ดูที่ขอบงานกัน

เสียดายที่ใน Aspire ไม่มีทูลสร้างเส้นเวคเตอร์จาก Relief ไม่อย่างนั้นคงจะเห็นขอบ Relief มาเทียบกัน

ลองอิมพอร์ต Relief เข้ามา ดูความละเอียด

*ระหว่างทำรีรีฟด้วยคอมเครื่องเดียวกัน เวลาทำ Relief Aspire ทำได้เร็วกว่า Artcam อย่างชัดเจนเรียกได้ว่า ไม่มีสูสีเลย (นี่ขนาดงานเล็กๆนะเนี่ย) ยิ้มเท่ห์
jocosus9
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:33:12 AM »

ขอบคุณมากมายครับ  ลังเล
thu
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:01:52 PM »

ขอบคุณมากเลยครับต้องหามาลองใช้บ้างแล้วครับ
jedza
Global Moderator
Newbie

ทีมงาน CNC ADVANCE

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 06:49:39 PM »

แหล่ม งับ  จุมพิต จุมพิต

kkk_pns
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:10:05 PM »

ลองแล้วครับ ง่ายดีมากเลยครับ ถ้ามียาแก้ไอคงดีไม่น้อย ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์